बकार्डीने भारतात गुंतवणूक वाढविलीः मार्केटींग आणि वितरणातील गुंतवणूक भारतीय बाजारपेठ प्रमुख बाजारपेठ ठरल्याने बकार्डीचा निर्णय

अल्कोहोलिक पेयांमध्ये प्रीमियम लाटेच्या पार्श्वभूमीवर, ग्रे गूज वोडका आणि बॉम्बे सॅफायर जिन या प्रमुख रमसाठी ओळखल्या जाणाऱ्या बकार्डीने भारतात आपली गुंतवणूक वाढवली आहे.

बकार्डी इंडिया आणि शेजारील देशांचे व्यवस्थापकीय संचालक विनय गोलिकेरी यांनी एफईला सांगितले की, भारताला बकार्डीच्या पाच प्रमुख वाढीच्या बाजारपेठांपैकी एक म्हणून ओळखले जाते.

गेल्या काही वर्षांत उत्पादन, विपणन आणि वितरणात आमची गुंतवणूक ६०% वाढली आहे. भारत हा एक प्रमुख वाढीचा बाजार असल्याने आम्ही ही गती कायम ठेवू, जिथे आम्ही २०१९ ते २०२३ दरम्यान आमचा व्यवसाय दुप्पट केला आहे, असे जानेवारी २०२३ मध्ये बकार्डी इंडियाचे एमडी म्हणून पदभार स्वीकारलेले गोलिकेरी म्हणाले.

गोलिकेरी यांनी आर्थिक आकडेवारी स्पष्ट केली नसली तरी, त्यांनी सांगितले की भारतातील युनिट २०१९ मध्ये एका दशकात साध्य करण्यासाठी स्वतःसाठी ठेवलेले ५ पट (पाच पट) व्यवसाय वाढीचे लक्ष्य साध्य करण्याच्या मार्गावर आहे.

२०२५ च्या कॅलेंडर वर्षाच्या पहिल्या सहामाहीत बकार्डीच्या प्राधान्यांमध्ये त्यांच्या अलीकडील काही लाँचचा प्रचार आणि विस्तार करणे असेल – ज्यामध्ये मेड-इन-इंडिया व्हिस्की लेबल लेगेसी, आयर्लंड व्हिस्की ब्रँड टीलिंग, टकीला ब्रँड पॅटरन एल सिएलो आणि व्होडका ब्रँड ग्रे गूज अल्टियस यांचा समावेश आहे.

वर्षाच्या दुसऱ्या सहामाहीत जगातील सर्वात मोठी खाजगीरित्या आयोजित, कुटुंबाच्या मालकीची स्पिरिट कंपनी असलेल्या बकार्डी त्यांचे काही नवीन ब्रँड आणि प्रकार देशात आणण्यावर लक्ष केंद्रित करू शकते.

मेक्सिको व्यतिरिक्त, भारत हा दुसरा उदयोन्मुख बाजार आहे ज्यावर बकार्डी पैज लावत आहे, असे गोलिकेरी म्हणाले, आर्थिक वाढ, ग्राहकांचा तरुण आधार आणि मजबूत कॉकटेल संस्कृती यामुळे ते प्रेरित आहेत. “भारत दरवर्षी जवळजवळ २० दशलक्ष ग्राहक मद्यपानाच्या कायदेशीर वयात जोडतो. शिवाय, श्रीमंती वाढल्याने उच्च मध्यमवर्गीय आणि उच्च उत्पन्न असलेल्या कुटुंबांचे प्रमाण २०३० पर्यंत सध्याच्या ७० दशलक्षांवरून १७० दशलक्ष पर्यंत वाढण्याची अपेक्षा आहे. आणि लोकांना चांगल्या दर्जाचे उत्पादने पिण्याची इच्छा आहे,” गोलिकेरी म्हणाले.

बकार्डी, ज्याचा रेडी-टू-ड्रिंक पोर्टफोलिओ (बकार्डी ब्रीझर/बकार्डी प्लस) १५०-१६० रुपयांच्या किमतीत (२७५-मिली बाटल्यांसाठी) आणि प्रीमियम पोर्टफोलिओ ७५०-मिली बाटल्यांसाठी (क्वार्ट्स म्हणतात) १,५००-१,६०० रुपयांपासून सुरू होतो, तो मध्यम-बाजार विभागाला लक्ष्य करण्यास उत्सुक नाही, म्हणजेच ७००-९०० रुपये प्रति क्वार्ट किमतीच्या उत्पादनांना. भारतातील ऑफिसर्स चॉइस, मॅकडॉवेल नंबर १ आणि इम्पीरियल ब्लू सारख्या लोकप्रिय मद्य ब्रँडसाठी हे एक गोड ठिकाण आहे. देशातील मद्य बाजाराच्या ३०-४०% पेक्षा जास्त प्रमाणात हा विभाग वाटा उचलतो आणि गर्दीची जागा देखील आहे, असे क्षेत्रातील तज्ज्ञांनी सांगितले, कारण शहरी ग्राहकांना ही श्रेणी वाजवी किंमत वाटते.

गोलिकेरी म्हणाले की बकार्डीचा पोर्टफोलिओ प्रीमियमायझेशनला उधार देतो आणि कंपनी प्रीमियम आणि त्यावरील लेबल्सवर लक्ष केंद्रित करू इच्छिते. “आम्हाला बाजाराच्या पोटात खेळायचे नाही. आमचे लक्ष तिथे नाही आणि आम्ही मध्यम-बाजारपेठेत उत्पादने लाँच करण्याचा विचार करत नाही,” असे त्यांनी पुढे सांगितले.

कंपनीचा कर्नाटकातील म्हैसूर येथील नानजंगुड येथे स्वतःचा प्लांट असला तरी, देशभरात तिचे १० सह-पॅकर्स आहेत. भारतात प्रीमियमायझेशनचा ट्रेंड वेगाने वाढत असताना भविष्यात उत्पादन वाढेल असे गोलिकेरी म्हणाले.

बकार्डी देशातील त्यांच्या प्रमोशनल कृत्यांमध्ये देखील वाढ करत आहे, ज्यामध्ये प्रमुख महानगरे आणि शहरांमधील बार आणि पबशी करार करणे आणि कासा बकार्डी नावाचा स्वतःचा संगीत महोत्सव आयोजित करणे समाविष्ट आहे.

About Editor

Check Also

हर्षवर्धन सपकाळ यांचा आरोप, अर्थसंकल्पातून सामाजिक न्यायाची भूमिका हरपली अमेरिकेच्या टेरिफचे भारतावर गंभीर परिणाम, जगात जे ४० वर्षात घडले नाही ते घडत असून ही फक्त सुरुवात: संजीव चांदोरकर

पूर्वी अर्थसंकल्पावर मोठ मोठ्या चर्चा होत असत व ते समजावून सांगितले जात असे पण आता …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *