भारतीय संविधानाची ताकद अधोरेखित करण्यासाठी सर्वोच्च न्यायालयाने बुधवारी दोन दिवसांपासून सुरू असलेल्या नेपाळ हिंसाचाराचा संदर्भ दिला. भारताचे सरन्यायाधीश बी.आर. गवई आणि न्यायमूर्ती विक्रम नाथ यांच्या खंडपीठाने राष्ट्रपती संदर्भ प्रकरणाची सुनावणी सुरू असताना नेपाळमधील तणावपूर्ण परिस्थितीचा उल्लेख केला.
सर्वोच्च न्यायालयाचे सरन्यायाधीश भूषण गवई म्हणाले की, “आम्हाला आमच्या संविधानाचा अभिमान आहे, शेजारील देशांमध्ये काय चालले आहे ते पहा,” असे सांगत भ्रष्टाचारविरोधी आंदोलनाचा संदर्भ देत म्हटले, ज्यामध्ये आतापर्यंत २२ लोक मारले गेले आहेत. “आणि बांगलादेश,” असे न्यायमूर्ती विक्रम नाथ यांनी शेजारील देशात विद्यार्थ्यांच्या निदर्शनाचा संदर्भ देत म्हटले, ज्यामुळे तत्कालीन पंतप्रधान शेख हसीना यांना देश सोडून पळून जावे लागले.
दोन्ही शेजारील देशांमध्ये हिंसक निदर्शने झाली, तरुणांनी आपापल्या पंतप्रधानांच्या राजीनाम्याची मागणी करत रस्त्यावर उतरल्याने इमारती जाळल्या गेल्या.
सोमवारी नेपाळच्या रस्त्यांवर जनरेशन झेडच्या निदर्शकांनी पंतप्रधान केपी शर्मा ओली आणि त्यांच्या सरकारच्या राजीनाम्याची मागणी करत मोठ्या प्रमाणात भ्रष्टाचार आणि सोशल मीडिया बंदीविरोधात निदर्शने केली तेव्हा भयानक दृश्ये दिसून आली.
निदर्शकांनी सुरक्षा दलांशी संघर्ष केल्याने निदर्शनांना हिंसक वळण लागले.
नेपाळमध्ये झालेल्या हिंसाचारात आतापर्यंत २२ जणांचा मृत्यू झाला आहे. मंगळवारी संतप्त निदर्शकांनी देशाचे संसद भवन, राष्ट्रपती कार्यालय, पंतप्रधानांचे निवासस्थान, राजकीय पक्ष कार्यालये आणि वरिष्ठ नेत्यांची घरे जाळून टाकली.
अशांततेने ग्रस्त नेपाळमध्ये परिस्थिती इतकी नियंत्रणाबाहेर गेली की चार वेळा पंतप्रधान राहिलेल्या शेर बहादूर देउबा यांच्या पत्नी आणि स्वतः नेपाळच्या परराष्ट्र मंत्री असलेल्या डॉ. आरझू राणा देउबा यांच्यावर निदर्शकांच्या हिंसक जमावाने काठमांडूमधील त्यांच्या निवासस्थानी हल्ला केला आणि त्यांच्यावर हल्ला करण्यात आला.
निदर्शने अधिकच तीव्र होत असताना मोठ्या प्रमाणात जाळपोळ, सार्वजनिक मालमत्तेची तोडफोड आणि राजकीय प्रभाव असलेल्या इमारतींची विटंबना करण्यात आली.
भ्रष्टाचार, राजकारणातील घराणेशाही आणि आता मागे घेतलेल्या सोशल मीडियावरील बंदी विरोधात जनरल झर्स यांच्या नेतृत्वाखाली सरकारविरोधी निदर्शने वाढत असताना ही दुःखद घटना घडली.
सरकारने बंदी उठवली असली तरी, आंदोलन सुरूच आहे, निदर्शकांनी नेतृत्वावर व्यापक भ्रष्टाचार आणि गैरव्यवस्थापनाचा आरोप केला आहे.
भारताचा दुसरा पूर्वेकडील शेजारी बांगलादेशमध्ये अशाच प्रकारच्या घटना घडल्या आणि सत्ता बदल घडवून आणला, विद्यार्थ्यांच्या नेतृत्वाखालील निदर्शनामुळे विद्यमान पंतप्रधान शेख हसीना यांना जीव वाचवण्यासाठी पळून जावे लागले आणि देश सोडून पळून जावे लागले.
जुलै २०२४ मध्ये, बांग्लादेशची राजधानी ढाका येथील विद्यार्थ्यांनी देशाच्या १९७१ च्या स्वातंत्र्यलढ्यातील कुटुंबियांसाठी नागरी सेवांमध्ये आरक्षणाविरुद्ध निदर्शने सुरू केली. त्यांनी असा आरोप केला की आरक्षणावर घराणेशाहीचे वर्चस्व आहे कारण त्याचा फायदा हसीनाच्या अवामी लीगच्या समर्थकांना झाला.
लवकरच, बांग्लादेशातील विरोधी पक्ष आणि कट्टरपंथी संघटनांनी यात सामील होऊन निदर्शनांचे रूपांतर जनआंदोलनात केले आणि हसीना सरकारला पदच्युत करण्याची मागणी केली. ढाका येथील निदर्शने हिंसक झाली आणि सार्वजनिक मालमत्तेची मोठ्या प्रमाणात जाळपोळ आणि तोडफोड करण्यात आली, तसेच अनेक घरे जाळण्यात आली.
एका वर्षानंतर, भारताच्या जवळच्या शेजारी पुन्हा एकदा तीच परिस्थिती निर्माण झाली.
निदर्शकांच्या हत्येनंतर काही आठवड्यांत बांग्लादेशमध्ये शेख हसिना विरोधी निदर्शनांची आग पसरली, तर लहान नेपाळच्या बाबतीत ती काही तासांतच थांबली.
दोन्ही देशांमध्ये सत्ता बदलण्यास भाग पाडणाऱ्या घटनांमध्ये एक विलक्षण साम्य आहे, परंतु त्याआधीच अनेक लोकांचे जीव गेले आणि कोट्यवधी रुपयांच्या सार्वजनिक मालमत्तेचे नुकसान झाले.
दोन्ही देशांची भारताशी जवळीक, त्यांचे धोरणात्मक महत्त्व आणि त्यांच्या आपल्याशी सीमा आहेत या वस्तुस्थितीमुळे तेथील घडामोडी भारतासाठी काहीशा चिंताजनक बनल्या आहेत.
Marathi e-Batmya