भारतातील सर्वात मोठी आयटी सेवा कंपनी टाटा कन्सल्टन्सी सर्व्हिसेस (टीसीएस) ही दोन वरिष्ठ अमेरिकन सिनेटरकडून तिच्या भरती पद्धतींबद्दल चौकशीच्या अधीन आहे. सीईओ के कृतिवासन यांना लिहिलेल्या पत्रात, सिनेट न्यायपालिका समितीचे अध्यक्ष चार्ल्स ग्रासली आणि रँकिंग सदस्य रिचर्ड डर्बिन यांनी अमेरिकन कर्मचाऱ्यांना कामावरून काढून टाकताना कंपनी एच-१बी व्हिसा कामगारांवर अवलंबून असल्याबद्दल चिंता व्यक्त केली.
एका वृत्तसंस्थेच्या वृत्तानुसार, टीसीएसने जगभरात १२,००० हून अधिक कर्मचाऱ्यांना कामावरून काढून टाकले आहे – ज्यात त्यांच्या जॅक्सनव्हिल कार्यालयातील जवळजवळ ६० कर्मचाऱ्यांचा समावेश आहे. आर्थिक वर्ष २०२५ साठी, टीसीएसला ५,५०५ एच-१बी कामगारांना कामावर ठेवण्याची मान्यता मिळाली, ज्यामुळे ती अमेरिकेत नवीन एच-१बी व्हिसा प्राप्तकर्त्यांची दुसरी सर्वात मोठी नियोक्ता बनली.
बिझनेस टुडे स्वतंत्रपणे अहवालाची पडताळणी करू शकला नाही.
“तुम्ही अमेरिकन कर्मचाऱ्यांना काढून टाकत आहात त्याच वेळी, तुम्ही हजारो परदेशी कामगारांसाठी एच-१ बी H-1B व्हिसा याचिका दाखल करत आहात,” असे पत्रात म्हटले आहे.
त्यांच्या मते, लाखो अमेरिकन टेक व्यावसायिक बेरोजगार असताना परदेशी टेक कामगार शोधण्याच्या फर्मच्या तर्कावर सिनेटरनी प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले. “सर्व स्थानिक अमेरिकन प्रतिभा बाजूला पडल्याने, टीसीएस TCS ला ही पदे भरण्यासाठी पात्र अमेरिकन टेक कामगार सापडत नाहीत यावर आम्हाला विश्वास ठेवणे कठीण जाते,” असे त्यांनी लिहिले.
पत्रात टीसीएस TCS कडून दक्षिण आशियाई एच-१ बी H-1B कर्मचाऱ्यांना जुन्या अमेरिकन कामगारांच्या जागी बसवल्याबद्दल चालू असलेल्या समान रोजगार संधी आयोगाच्या चौकशीचा संदर्भ देखील देण्यात आला आहे, असा इशारा देण्यात आला आहे की या चौकशीदरम्यान सध्याची भरती धोरण “स्वतःवर कोणतेही उपकार करत नाही”.
ग्रासली आणि डर्बिन यांनी नऊ तपशीलवार प्रश्न विचारले, ज्यात अमेरिकन कामगारांना विस्थापित केले गेले का, टीसीएस TCS तृतीय-पक्ष स्टाफिंग फर्मना नियुक्ती देते का आणि एच-१ बी H-1B नियुक्त्यांना त्यांच्या अमेरिकन समकक्षांप्रमाणे समान वेतन आणि फायदे मिळतात का यावर स्पष्टता मागितली. त्यांनी असेही विचारले की टीसीएस TCS सामान्य सूचींपासून वेगळे एच-१ बी H-1B नोकरीच्या पोस्टिंग लपवते का.
टीसीएस TCS ला १० ऑक्टोबर २०२५ पर्यंत डेटासह प्रतिसाद देण्यास सांगण्यात आले आहे.
एच-१ बी H-1B व्हिसाच्या नियामक कडकीकरणाच्या व्यापक अंमलबजावणीसोबतच ही छाननी सुरू झाली आहे. राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी अलीकडेच आर्थिक वर्ष २७ पासून एच-१ बी H-1B व्हिसा शुल्क $१००,००० पर्यंत वाढवण्याच्या घोषणेवर स्वाक्षरी केली आहे – सध्याच्या $२,००० ते $५,००० च्या श्रेणीत. आर्थिक विश्लेषकांचा असा अंदाज आहे की या मोठ्या वाढीमुळे आयटी कंपन्या ऑफशोअर ऑपरेशन्स वाढवू शकतात किंवा स्थानिक भरतीला चालना देऊ शकतात.
Marathi e-Batmya