व्लादिमीर पुतीन यांचा इशारा, भारत चीन देशांवर दबाव आणू शकत नाही अप्रत्यक्षरित्या डोनाल्ड ट्रम्प यांना दिला इशारा

रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी बुधवारी पाश्चिमात्य वर्चस्वाविरुद्ध इशारा दिला, भारत आणि चीन हे जागतिक आर्थिक महाकाय देश आहेत ज्यांच्याशी तिरस्काराने बोलता येत नाही.

“आंतरराष्ट्रीय कायद्याच्या दृष्टिकोनातून, सर्वांना समान अधिकार असले पाहिजेत, समान पदांवर असले पाहिजेत. आंतरराष्ट्रीय व्यवस्थेत भारत आणि चीनसारखे आर्थिक महाकाय देश आहेत. क्रयशक्तीच्या बाबतीत आपला देश जगातील चार मोठ्या अर्थव्यवस्थांमध्ये आहे. ही सध्याची वास्तविकता आहे. परंतु कोणत्याही एका देशाने राजकारणात किंवा जागतिक सुरक्षेत वर्चस्व गाजवू नये. वर्चस्व असावे असे आम्हाला वाटत नाही,” असे व्लादिमीर पुतिन यांनी बीजिंगमधील दियाओयुताई निवासस्थानी पत्रकारांशी बोलताना सांगितले.

व्लादिमीर पुतिन यांनी अधोरेखित केले की धोक्यांचा युग संपला आहे. “तुमच्याकडे भारतासारखा देश आहे, १.५ अब्ज लोकसंख्या असलेला चीन. शक्तिशाली अर्थव्यवस्था असलेला चीन. पण त्यांच्याकडे स्वतःचे देशांतर्गत यंत्रणा आणि कायदे देखील आहेत. जेव्हा कोणी तुम्हाला सांगते की ते तुम्हाला शिक्षा करणार आहेत, तेव्हा तुम्हाला विचार करावा लागेल – त्या मोठ्या देशांचे नेतृत्व कसे करू शकते… जर त्यापैकी एखाद्याने राजकीय कमकुवतपणा दाखवला तर त्यांची राजकीय कारकीर्द संपेल. वसाहतवादी युग आता संपले आहे. त्यांना हे लक्षात ठेवावे लागेल की ते त्यांच्या भागीदारांशी बोलताना या स्वराचा वापर करू शकत नाहीत. पण शेवटी गोष्टी सोडवल्या जातील,” ते म्हणाला.

तियानजिनमधील शांघाय सहकार्य संघटनेच्या शिखर परिषदेत पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि चीनचे अध्यक्ष शी जिनपिंग यांची भेट झाल्यानंतर काही दिवसांतच व्लादिमीर पुतिन यांचे हे विधान आले. मोदी आणि पुतिन यांनी हात धरून शी यांच्यासोबत खाजगी भेटीदरम्यानचे फुटेजसह त्यांचे सार्वजनिक सौहार्द सोशल मीडियावर व्हायरल झाले, ज्यामुळे त्रिपक्षीय अक्ष अधिक घट्ट होण्याची शक्यता निर्माण झाली.

भारत-अमेरिका संबंधांमध्ये वाढत्या तणावासोबतही ही वेळ जुळली. राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी अलीकडेच भारतीय वस्तूंवर ५० टक्के कर लादले, ज्यापैकी निम्मे शुल्क थेट नवी दिल्लीच्या रशियन कच्च्या तेलाच्या सतत खरेदीशी जोडलेले होते. नवी दिल्लीने या उपाययोजनांना अन्याय्य म्हटले आहे, तर ट्रम्पने भारतावर “युक्रेनवरील रशियाच्या प्राणघातक हल्ल्यांना खतपाणी घालण्याचा आरोप केला आहे.”

बीजिंगमध्ये, शी जिनपिंग यांनी एससीओला अमेरिकेच्या नेतृत्वाखालील संस्थांना प्रति-भार म्हणून उभे केले आणि नवीन जागतिक व्यवस्थेसाठी स्वतःचे दृष्टिकोन मांडले. “आम्ही नेहमीच आंतरराष्ट्रीय निष्पक्षता आणि न्यायाच्या बाजूने उभे राहतो, समावेशकतेचे समर्थन करतो आणि… वर्चस्ववाद आणि सत्तेच्या राजकारणाला विरोध करतो, अशा प्रकारे जागतिक शांतता आणि विकासासाठी एक सक्रिय शक्ती बनतो,” शी यांनी मेळाव्यात सांगितले. “आपण संयुक्त राष्ट्र-केंद्रित आंतरराष्ट्रीय व्यवस्थेचे रक्षण केले पाहिजे आणि डब्ल्यूटीओच्या केंद्रस्थानी असलेल्या बहुपक्षीय व्यापार व्यवस्थेला पाठिंबा दिला पाहिजे.”

व्लादिमीर पुतिन यांनी या आवाहनाचे समर्थन केले आणि एससीओला “न्याय्य, बहुध्रुवीय जागतिक व्यवस्थेला आकार देण्यासाठी” एक व्यासपीठ म्हणून वर्णन केले. ते पुढे म्हणाले: “हा गट युरेशियामध्ये स्थिरता, सुरक्षा आणि शांततापूर्ण विकासाच्या नवीन व्यवस्थेसाठी राजकीय आणि सामाजिक-आर्थिक पाया रचत आहे – एक अशी व्यवस्था जी जुनी युरोकेंद्रित आणि युरो-अटलांटिक मॉडेल्सची जागा घेईल.”

About Editor

Check Also

अर्थमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांचा १६ उपक्षेत्रांवर आधारित सविस्तर अर्थसंकल्प विधानसभेत अर्थसंकल्प सादर

राज्याचे वित्तमंत्री तथा मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी आज राज्याचा अर्थसंकल्प विधानसभेत सादर केला. तसेच हा …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *