२२ सप्टेंबरपासून लागू झालेल्या वस्तू आणि सेवा कराच्या दरांमध्ये कपातीमुळे नवरात्र आणि चालू सणासुदीच्या काळात ऑटोमोबाईल्स, ग्राहकोपयोगी वस्तू आणि एफएमसीजी उत्पादनांची विक्रमी विक्री झाली आहे, असे अर्थमंत्री निर्मला सीतारमण यांनी शनिवारी सांगितले. तसेच सणासुदीच्या हंगामानंतरही वापराची मागणी टिकाऊ आधारावर टिकून राहण्याची अपेक्षा आहे.
“सणासुदीच्या मागणीनंतरही मागणी कायम राहील. याचा फायदा ग्राहकांना दैनंदिन आधारावर आणि कधीकधी होणाऱ्या खरेदीवर होईल. वापराची कथा सुरूच राहील,” असे अर्थमंत्र्यांनी अधोरेखित केले.
अर्थव्यवस्थेला अपेक्षित वाढ किंवा उपभोगाच्या मागणीबद्दल त्यांनी कोणताही अंदाज दिला नाही, परंतु त्यांनी पुढे नमूद केले की भारतातील सणांचा हंगाम संक्रांतीपर्यंत सुरू राहतो, जो जानेवारीच्या मध्यात येतो आणि तोपर्यंत उपभोगाच्या आकडेवारीची वाट पाहावी.
आर्थिक सर्वेक्षणात या आर्थिक वर्षात अर्थव्यवस्था ६.३% ते ६.८% च्या दरम्यान वाढेल असा अंदाज वर्तवण्यात आला होता. तथापि, जीएसटी दरात कपात झाल्यानंतर, रिझर्व्ह बँकेने भारताचा विकासदर ६.५% वरून ६.८% पर्यंत वाढवला आहे. आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीने २०२५ मध्ये भारताचा जीडीपीचा अंदाज ०.२% ने वाढवून ६.६% केला आहे.
जीएसटी दरात कपात ही अमेरिकेच्या शुल्क वाढीपासून स्वतंत्र असल्याचेही मंत्र्यांनी अधोरेखित केले आणि ही प्रक्रिया गेल्या दीड वर्षापासून सुरू असल्याचे सांगितले.
त्यांनी पुढे सांगितले की, बहुतेक प्रकरणांमध्ये जीएसटी दरात कपात ग्राहकांना देण्यात आली आहे आणि केंद्रीय अप्रत्यक्ष कर आणि सीमाशुल्क मंडळ ५४ वस्तूंच्या किमतींवर लक्ष ठेवत आहे.
“आम्हाला खात्री आहे की अशा प्रत्येक वस्तूचा फायदा ग्राहकांना दिला जातो. आम्हाला खात्री आहे की दर बदल सामान्य लोकांपर्यंत पोहोचत आहे,” ती म्हणाली.
खरं तर, शाम्पू, क्लिनिकल डायपर, टेबल आणि स्वयंपाकघरातील भांडी, ट्रायसायकल, सोलर कुकर आणि छत्री यासारख्या खेळण्यांसह वस्तूंच्या किमतीत झालेली कपात जीएसटी करातील कपातीपेक्षा थोडी जास्त आहे.
काही प्रकरणांमध्ये, जसे की बटर आणि तूप, चीज, पीस बदल किरकोळ कमी आहे आणि सरकार यावर चर्चा करण्यासाठी उत्पादकांशी संपर्क साधत आहे.
पोर्टलँड प्रकारातील सिमेंटच्या किमतीतही अपेक्षेपेक्षा कमी कपात झाली आहे.
जीएसटी दर कपातीबाबत सरकारला ३,१६९ तक्रारी प्राप्त झाल्या आहेत ज्यापैकी ३,०७५ तक्रारी सीबीआयसीकडे पाठवण्यात आल्या आहेत आणि ९४ तक्रारी ग्राहक व्यवहार विभागाने सोडवल्या आहेत.
दरम्यान, पत्रकार परिषदेला संबोधित करताना, इलेक्ट्रॉनिक्स आणि आयटी, रेल्वे आणि माहिती आणि प्रसारण मंत्री अश्विनी वैष्णव म्हणाल्या की या नवरात्रीत इलेक्ट्रॉनिक वस्तूंची विक्री गेल्या नवरात्रीच्या तुलनेत २०-२५% जास्त होती.
इलेक्ट्रॉनिक वस्तूंच्या मागणीत वाढ झाल्याने इलेक्ट्रॉनिक उत्पादनातही मदत झाली आहे.
Marathi e-Batmya