भारतातील नागरिकांना ३५ टक्क्यांचा कर भरावा लागतो इतक्या मोठ्या प्रमाणावर कर भरूनही कोणतीही गोष्ट सुस्थितीत नाही

भारतातील खड्ड्यांपासून बचाव करण्यासाठी जादा कर भरणे म्हणजे काय हे जाणून घेण्यासाठी विनीथ के यांनी भारतात बराच काळ वास्तव्य केले आहे आणि काम केले आहे. परंतु अलीकडेच, या तंत्रज्ञान उद्योजकाने सोशल मीडियावर अनेक भारतीय करदात्यांच्या मनात एक प्रश्न विचारला आहे: येथे ३५% आयकर भरणे हे नॉर्डिक देशांमध्ये समान दर देण्यापेक्षा वाईट सौदा का वाटते?

हा एक असा प्रश्न आहे ज्याने भारतीय नागरिकांना त्यांच्या कर योगदानाच्या बदल्यात काय मिळते यावर पुन्हा एकदा वाद निर्माण केला आहे – निराशा, युरोपच्या कल्याणकारी राज्यांशी तुलना आणि भारताच्या आकारमान आणि आव्हानांबद्दलच्या तीव्र वास्तवांनी भरलेला हा वाद.

डीलधमाका आणि पॉइंटपर्क्सपिक्सचे संस्थापक विनीथ के यांनी एक्स (पूर्वी ट्विटर) वरील एका पोस्टमध्ये त्यांची निराशा मांडली, ज्यामध्ये नॉर्डिक राष्ट्रांमधील करदात्यांना मिळणाऱ्या फायद्यांची तुलना भारतातील अनुभवाशी केली.

“नॉर्डिक देशांमध्ये ३०-४०% उत्पन्न कर आहे.

मोफत शिक्षण

मोफत आरोग्यसेवा

उत्कृष्ट कामाचे तास

उत्कृष्ट पायाभूत सुविधा आणि रस्ते

नोकरी गेल्यास सुरक्षा

मी #भारतात ३५% कर भरतो.

खड्डे असलेले रस्ते

भ्रष्ट नेता

आरोग्य विम्यावर जास्त कर

नोकरी गेल्यास कोणतीही सुरक्षा नाही.

विषयाचा शेवट,” त्याने त्याच्या पोस्टमध्ये लिहिले.

त्याची पोस्ट लवकरच व्हायरल झाली, हजारो प्रतिक्रिया आल्या. काही वापरकर्त्यांनी त्याच्या निराशेला पाठिंबा दिला, तर काहींनी चर्चेत बारकावे टाकले.

“सर्वोत्तम व्यवस्थांसाठी मी नॉर्डिक देशांची उदाहरणे म्हणून ऐकत असतो. परंतु त्यांच्यासाठी प्रमुख घटक म्हणजे:

१) उच्च निर्यात-केंद्रित अर्थव्यवस्था त्यांना मोठ्या प्रमाणात बजेट अधिशेष देतात.

२) उच्च श्रेणीसाठी ५०% उच्च उत्पन्न कर दर, खरं तर स्वीडनमध्ये फक्त दोन स्लॅब आहेत: $६० हजारांपेक्षा कमीसाठी ३०% आणि त्यावरीलसाठी ५०%.

३) आणि सर्वात मोठी अनुकूल गोष्ट म्हणजे कमी लोकसंख्या. परंतु कमी उत्पन्न असलेल्या लोकसंख्येच्या उच्च स्थलांतरामुळे गोष्टी बदलत आहेत आणि हेच मॉडेल टिकेल की नाही हे पाहायचे आहे.

म्हणून आपल्या समस्यांचे निराकरण इतरत्र सापडत नाही कारण आपण जगातील सर्वात अद्वितीय आहोत. आणि उत्तरे शोधून काढावी लागतील आणि त्यासाठी आतून लढावे लागतील,” असे एका वापरकर्त्याने लिहिले.

विनीथने उत्तर दिले: “तुम्ही जे म्हटले आहे त्याच्याशी मी सहमत आहे, परंतु हे देखील लक्षात ठेवा की नॉर्डिक देशांमध्ये जवळजवळ प्रत्येकावर कर आकारला जातो. थेट कराचा भार केवळ ३-४% लोकसंख्येवर पडत नाही. बोर्ड कर आधार विरुद्ध अरुंद कर आधार.”

दुसऱ्या एका वापरकर्त्याने प्रत्यक्ष अनुभवासह म्हटले: “हो, मी नॉर्डिकमध्ये काही काळ काम केले आहे. आणि त्यांची नोकरी किती सुरक्षित आहे हे आश्चर्यकारक होते. जरी त्यांना कामावरून काढून टाकले तरी त्यांना १.५ वर्षांचा पूर्ण पगार मिळतो. + मोफत शिक्षण + मोफत आरोग्यसेवा.”

तथापि, इतरांनी या फरकाला नकार दिला: “आपल्याकडे पोट भरण्यासाठी खूप तोंडे आहेत…आपण कधीही नॉर्डिक देशांसारखे होणार नाही. ते असेच आहे.”

About Editor

Check Also

आंतराष्ट्रीय नाणेनिधीचा अहवाल, भारताने सर्वात मोठ्या अर्थव्यवस्थेमधील पाचवे स्थान गमावले भारतीय चलनातील कमकुवत पणामुळे स्थान गमावले

आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीच्या (IMF) ताज्या जागतिक आर्थिक दृष्टिकोनाच्या (World Economic Outlook) अंदाजानुसार, नाममात्र जीडीपीच्या (nominal GDP) …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *