भारत आणि चार राष्ट्रांच्या युरोपियन मुक्त व्यापार संघटना (EFTA) यांच्यातील व्यापार करारामुळे दोन्ही प्रदेशांमधील आर्थिक संबंधांमध्ये अधिक स्थिरता, अंदाज आणि सातत्य येईल, असे वाणिज्य आणि उद्योग मंत्री पियुष गोयल यांनी मंगळवारी येथे सांगितले.
युरोपियन मुक्त व्यापार संघटनेत अर्थात ईएफटीए EFTA आइसलँड, लिकटेंस्टाईन, नॉर्वे आणि स्वित्झर्लंड यांचा समावेश आहे.
बर्न येथे झालेल्या व्यावसायिक मेळाव्यात बोलताना गोयल यांनी दोन्ही भागीदारांच्या पूरक ताकदीवर प्रकाश टाकला – भारत एक मोठी बाजारपेठ आणि कुशल कामगारवर्ग प्रदान करतो, तर ईएफटीए EFTA राष्ट्रे भांडवल, प्रगत उत्पादन क्षमता आणि तांत्रिक ज्ञान प्रदान करतात.
१० मार्च २०२४ रोजी स्वाक्षरी केलेला व्यापार आणि आर्थिक भागीदारी करार (TEPA) ईएफटीए EFTA सदस्यांना १५ वर्षांत भारतात १०० अब्ज डॉलर्सची गुंतवणूक करण्यास वचनबद्ध करतो. त्या बदल्यात, भारत स्विस घड्याळे, चॉकलेट आणि कापलेले आणि पॉलिश केलेले हिरे यासह विविध उत्पादनांवरील आयात शुल्क कमी करेल किंवा काढून टाकेल.
“हा करार भागीदारीत स्थिरता, अंदाज आणि सातत्य देईल,” असे गोयल यांनी जोर देऊन सांगितले.
हा करार सप्टेंबर-ऑक्टोबरपर्यंत कार्यान्वित होण्याची अपेक्षा आहे आणि भारताने त्याची मंजुरी प्रक्रिया आधीच पूर्ण केली आहे.
सखोल सहभागाला प्रोत्साहन देत, मंत्र्यांनी दोन्ही बाजूंच्या व्यवसायांना व्यापार आणि गुंतवणूक प्रवाह वाढविण्यासाठी कराराचा फायदा घेण्याचे आवाहन केले. त्यांनी सुरळीत द्विपक्षीय व्यापाराला पाठिंबा देण्यासाठी प्रमाणन सेवांसाठी परस्पर यंत्रणा देखील प्रस्तावित केली.
Marathi e-Batmya