टाटा मोटर्सचे मुख्य व्यावसायिक अधिकारी विवेक श्रीवत्स म्हणाले की, कंपनी यावर्षी धोरणात्मक लक्ष केंद्रित करून आणि रिफ्रेश करून छोट्या कार किंवा हॅचबॅक विभागात बाजारपेठेतील वाटा पुन्हा मिळवण्याची योजना आखत आहे.
“या वर्षी हॅचबॅकमध्ये आव्हाने आहेत. मला वाटते की ईव्ही आणि एसयूव्हीच्या नवीन मॉडेल्सच्या वेगाने सादरीकरणामुळे, आम्ही हॅचबॅकसाठी पुरेसा वेळ देऊ शकलो नाही आणि तिथेच आम्ही बाजारातील वाटा गमावला. या वर्षी, तुम्हाला हॅचबॅकवर बरीच हालचाल दिसेल आणि आम्ही परत येऊन तेथे बाजारपेठेतील वाटा मिळवू,” श्रीवत्स म्हणाले
श्रीवत्सच्या मते, कंपनी तिच्या विद्यमान हॅचबॅक पोर्टफोलिओचे रिफ्रेश सादर करणार आहे. गेल्या वर्षी छोट्या कार सेगमेंटची विशेषतः हॅचबॅकची विक्री कमी झाली असली तरी, टाटा मोटर्ससाठी हा सेगमेंट अजूनही महत्त्वाचा आहे, असे सांगितले.
“हा आमच्यासाठी एक महत्त्वाचा सेगमेंट आहे, आमच्याकडे दोन चांगली उत्पादने आहेत. आम्ही रिफ्रेशमेंटमधून जात आहोत. टियागो आणि अल्ट्रोझमध्येही आमच्याकडे अधिक रिफ्रेशमेंट येतील आणि आम्हाला ते बळकट करायचे आहे. म्हणून, आम्ही लहान कार सेगमेंटकडे पाहण्याचा दृष्टिकोन असा आहे की काही प्रमाणात घट झाली असली तरी ते बाजारपेठेचा एक मोठा भाग आहे. इतर अनेक ब्रँड बाहेर पडले आहेत, म्हणून ही आमच्यासाठी एक मोठी संधी आहे,” श्रीवत्सा म्हणतात.
सुरक्षा आणि उत्सर्जन नियमांमुळे हॅचबॅकच्या प्रवेश किंमतीत लक्षणीय वाढ झाली आहे असे श्रीवत्सा यांचे निरीक्षण आहे. “तथापि, हॅचबॅक सेगमेंट अजूनही बाजारपेठेचा एक मोठा भाग आहे. पहिल्यांदाच कार खरेदी करणारा कदाचित हॅचबॅककडे खूप लक्ष देईल, नंतर कदाचित दुसरे काहीतरी ठरवेल. आम्ही व्हॉल्यूम वाढवण्यावर खूप लक्ष केंद्रित करणार आहोत,” श्रीवत्सा पुढे म्हणाले.
हॅचबॅक सेगमेंटमध्ये टाटा मोटर्सचा सध्या १०.९% बाजार हिस्सा आहे. टाटा मोटर्सच्या पोर्टफोलिओमध्ये हॅचबॅक सेगमेंटचा वाटा २०% पेक्षा कमी आहे. आर्थिक वर्ष २५ च्या डिसेंबर तिमाहीत कंपनीची विक्री २,३५,५९९ युनिट्स इतकी होती.
डीलरशिपमध्ये भरपूर स्टॉक असल्याने, ऑटोमोटिव्ह उद्योगासाठी CY25 आव्हानात्मक असेल अशी अपेक्षा श्रीवत्स यांना आहे. “आर्थिक वर्ष २२-२३ पासून मोठ्या वाढीच्या पार्श्वभूमीवर हे वर्ष आहे; ऑटोमोटिव्ह श्रेणी खूप वेगाने वाढली आहे. आता वाढ थोडी मंदावत आहे. अजूनही वाढ आहे, परंतु तुम्ही संपूर्ण उद्योगात वाढीची ती पातळी टिकवू शकत नाही. आता, उद्योग स्वतःच बराच मोठा झाला आहे. आम्ही सातत्याने एका वर्षात ४ दशलक्षाहून अधिक युनिट्स पाहत आहोत. त्यामुळे हे थोडे आव्हानात्मक वर्ष असेल, परंतु उच्च वाढीसह श्रेणी असतील.
सीएनजी CNG-चालित वाहने वाढतील. मला वाटते की हे असे वर्ष असेल जिथे ईव्ही EVs खूप वाढतील, कारण तुमच्याकडे बरेच नवीन मॉडेल येत आहेत आणि ईव्ही EV श्रेणीमध्ये चांगली वाढ दिसून येईल,” तो म्हणाला.
कंपनीने गेल्या आठवड्यात भारत मोबिलिटी ग्लोबल एक्स्पोमध्ये त्यांच्या आयकॉनिक एसयूव्ही (स्पोर्ट्स युटिलिटी व्हेईकल) सिएरा आयसीईची सुधारित आवृत्ती सादर केली.
१९९१ मध्ये, टाटा मोटर्सने दिवंगत रतन टाटा यांच्या नेतृत्वाखाली भारताला सिएराच्या स्वरूपात पहिली एसयूव्ही दिली. उद्योगाच्या अंदाजानुसार, १९९४-१९९५ मध्ये त्याच्या शिखरावर असताना सिएरा भूतकाळात टाटा मोटर्ससाठी एक अग्रणी होती, सुमारे ४,००० युनिट्स विकल्या गेल्या.
तथापि, वाढत्या स्पर्धेमुळे २००१ मध्ये ही कार टप्प्याटप्प्याने बंद करण्यात आली.
सिएराच्या पुनर्प्रक्षेपणामुळे, टाटा मोटर्स एसयूव्ही क्षेत्रात मोठा प्रभाव पाडत आहे.
“सिएरा हा एक अतिशय आयकॉनिक ब्रँड आहे. आम्हाला हे उत्पादन बाजारात आणायचे आहे… ही एक उत्तम व्यावहारिक कार असेल, परंतु एक उत्तम कामगिरी-केंद्रित कार देखील असेल. आम्ही अशा परिस्थितीत नाही आहोत जिथे आम्हाला किती विक्री करायची हे ठरवले आहे. आम्हाला एसयूव्ही क्षेत्रात मोठा प्रभाव पाडायचा आहे, आमच्या एसयूव्ही कामगिरीच्या डीएनएकडे परत जायचे आहे, ज्यासाठी ते ओळखले जाते आणि ते मजबूतपणे स्थापित करायचे आहे,” श्रीवत्स म्हणाले.
कंपनीने हॅरियर ईव्ही, पहिली इलेक्ट्रिक मध्यम आकाराची एसयूव्ही आणि अविन्या एक्स संकल्पना देखील सादर केली, ज्यामध्ये प्रीमियम ईव्हीची एक नवीन श्रेणी असेल.
Marathi e-Batmya