परराष्ट्र सचिव विक्रम मिस्री यांनी रविवारी सांगितले की, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी चीनमधील राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग यांच्याशी झालेल्या भेटीदरम्यान सीमापार दहशतवादाचा मुद्दा उपस्थित केला आणि या आव्हानाचा सामना करण्यासाठी बीजिंगचे समर्थन मागितले. शांघाय सहकार्य संघटनेच्या (एससीओ) शिखर परिषदेच्या वेळी तियानजिन येथे पत्रकारांना माहिती देताना चीनने भारताला पाठिंबा दिल्याचे त्यांनी सांगितले.
विक्रम मिस्री म्हणाले की, पंतप्रधानांच्या चीनचे राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग यांच्याशी झालेल्या द्विपक्षीय भेटीदरम्यान दहशतवादाला प्राधान्य देण्यात आले. “पंतप्रधानांनी सीमापार दहशतवादाला प्राधान्य दिले. ही अशी गोष्ट आहे जी भारत आणि चीन दोघांवरही परिणाम करते आणि म्हणूनच आपण दोघेही या संकटाशी लढताना एकमेकांना समजूतदारपणा आणि पाठिंबा देणे महत्वाचे आहे. सध्या सुरू असलेल्या एससीओ शिखर परिषदेच्या संदर्भात सीमापार दहशतवादाच्या मुद्द्यावर आपण चीनकडून समजूतदारपणा आणि सहकार्य मिळवले आहे,” असे ते म्हणाले.
परराष्ट्र सचिवांनी पुढे सांगितले की पंतप्रधान मोदींनी दहशतवादाशी लढण्यासाठी दोन्ही देशांनी परस्पर समजूतदारपणा आणि सहकार्य करण्याची गरज अधोरेखित केली.
“या मुद्द्यावर चर्चा झाली. पंतप्रधानांनी तो उपस्थित केला. त्यांनी त्यांची समज अतिशय स्पष्टपणे आणि विशिष्टपणे मांडली. त्यांनी हे तथ्य मांडले की भारत आणि चीन दोघेही या संकटाचे बळी आहेत. त्यांनी चीनकडून पाठिंबा मागितला आणि चीनने पाठिंबा दिला आहे,” असे मिस्री म्हणाले.
ब्रिफिंग दरम्यान, मिस्री यांना असेही विचारण्यात आले की दोन्ही नेत्यांनी अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या आयात शुल्काच्या परिणामांवर चर्चा केली का? रिपब्लिकनने भारतीय आयातीवर ५० टक्के आयात शुल्क आणि चिनी आयातीवर ३० टक्के शुल्क लादले आहे.
नवी दिल्लीने रशियाच्या तेलाची खरेदी सुरू ठेवल्यानंतर ट्रम्प यांनी भारतीय वस्तूंवर अतिरिक्त २५ टक्के आयात शुल्क आकारले, ज्याचा दावा त्यांनी युक्रेनमध्ये मॉस्कोच्या युद्धाच्या प्रयत्नांना चालना देत असल्याचा केला होता. तथापि, अमेरिकेने चीनला यातून वगळले आहे.
पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि चीनचे अध्यक्ष शी जिनपिंग यांच्या भेटीदरम्यान अमेरिकेने शुल्क आकारले का या प्रश्नाला उत्तर देताना परराष्ट्र सचिव विक्रम मिस्री म्हणाले की दोन्ही नेत्यांनी जागतिक आर्थिक परिस्थितीवर चर्चा केली आणि त्यातून उद्भवणाऱ्या आव्हानांना मान्यता दिली.
त्यांनी असेही म्हटले की ते आंतरराष्ट्रीय घडामोडींबद्दल जागरूक असले तरी, त्यांच्या चर्चेचा केंद्रबिंदू द्विपक्षीय आघाडीवर राहिला. “या बदलत्या आव्हानांमध्ये भारत आणि चीनमधील आर्थिक आणि व्यावसायिक संबंधांना पुढे नेण्यासाठी आणि आपापसात अधिक समज निर्माण करण्यासाठी या परिस्थितीचा कसा फायदा घ्यावा यावर त्यांनी लक्ष केंद्रित केले,” असे मिस्री म्हणाले.
परराष्ट्र सचिव विक्रम मिस्री म्हणाले की भारत आणि चीनमधील थेट उड्डाणे लवकरच पुन्हा सुरू होण्याची अपेक्षा आहे. या वर्षाच्या सुरुवातीला उच्च पातळीवर झालेल्या समझोत्यानंतर गेल्या काही महिन्यांत दोन्ही बाजू “तीव्र चर्चा” करत आहेत असे त्यांनी नमूद केले. भारतीय नागरी विमान वाहतूक शिष्टमंडळाच्या अलिकडेच बीजिंग भेटीमुळे चर्चा पुढे नेण्यास मदत झाली आणि आता सेवा पुन्हा सुरू करण्याबाबत व्यापक सहमती झाली आहे.
“हवाई सेवा करार, वेळापत्रक आणि कॅलेंडरशी संबंधित काही ऑपरेशनल मुद्दे शिल्लक आहेत जे येत्या आठवड्यात सोडवले पाहिजेत,” असे मिस्री म्हणाले. पंतप्रधान मोदींनी आजच्या आधीच्या त्यांच्या भाष्यात उड्डाणे पुन्हा सुरू करण्याचा उल्लेख केला.
परराष्ट्र सचिव विक्रम मिस्री यांना भारत आणि चीनमधील व्यापार तूट “मोठी आणि चालू” असल्याचे विचारले असता त्यांनी कबूल केले की ती “मोठी आणि चालू” आहे आणि गेल्या अनेक वर्षांपासून त्यावर चर्चा सुरू आहे.
त्यांनी नमूद केले की चीनचे परराष्ट्र मंत्री वांग यी यांच्या अलिकडच्या दिल्ली भेटीदरम्यानही हा मुद्दा उपस्थित करण्यात आला होता, जिथे परराष्ट्र मंत्री एस जयशंकर यांच्याशी चर्चा झाली होती.
“दोन्ही देशांमधील व्यापक धोरणात्मक दिशा आणि सहभागातून व्यापार आणि व्यापार तूट या मुद्द्याकडे पाहणे देखील महत्त्वाचे आहे. दोन्ही देशांमधील वाढता व्यापार आणि तूट कमी केल्याने संबंधांमधील धारणा बदलण्यासही हातभार लागेल,” मिस्री म्हणाले.
त्यांनी पुढे सांगितले की, “सरकार, व्यवसाय आणि व्यापारात सहभागी असलेल्या संस्थांमध्ये अनेक पातळ्यांवर – चर्चा सुरू आहे,” आणि त्याचे परिणाम पुढे जाऊन प्रक्रिया कशी विकसित होते यावर अवलंबून असतील.
Marathi e-Batmya