साकीनाका मॅनहोल दुर्घटनेवरून विधानसभेत गदारोळ अधिकाऱ्यांवर हत्येचा गुन्हा दाखल करण्याची मागणी

मुंबईतील अंधेरीतील साकीनाका परिसरात उघड्या मॅनहोलमध्ये पडून एका व्यक्तीचा झालेल्या दुःखद मृत्यूची घटनेने गुरुवारी विधानसभेत गदारोळ झाला. सत्ताधारी आणि विरोधी पक्षांच्या सदस्यांनी या घटनेला गंभीर शासकीय निष्काळजीपणा बळी म्हटले असून, जबाबदार अधिकारी आणि कंत्राटदारावर कठोर कारवाई करण्याची मागणी केली. विधानसभा सभागृहात या विषयावरील चर्चेदरम्यान, विधानसभा अध्यक्ष राहुल नार्वेकर यांनीही प्रशासनाच्या कार्यपद्धतीवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करत की, हे एक अत्यंत गंभीर प्रकरण असून केवळ संबंधित अधिकाऱ्याला निलंबित केल्याने हा प्रश्न सुटणार नाही.

पुढे बोलताना राहुल नार्वेकर म्हणाले की, जर एखाद्या अधिकाऱ्याच्या निष्काळजीपणामुळे नागरिकाचा जीव गेला, तर अशा प्रकरणांमध्ये केवळ विभागीय कारवाई पुरेशी नाही. त्यांनी सरकार आणि महानगरपालिकेला विचारले की, संबंधित अधिकाऱ्यावर खून किंवा सदोष मनुष्यवधासारख्या गंभीर फौजदारी कलमांखाली गुन्हा का दाखल केला जात नाही. त्यांनी महानगरपालिकेला या संदर्भात स्पष्ट उत्तर देण्याचे निर्देश दिले.

भाजपा आमदार अमित साटम यांनी सभागृहात हा मुद्दा उपस्थित केला आणि म्हणाले की, मुंबईसारख्या महानगरात उघड्या मॅनहोलमुळे नागरिकाचा मृत्यू होणे ही एक अत्यंत गंभीर आणि लाजिरवाणी घटना आहे. या घटनेत सामील असलेले कंत्राटदार, अभियंता आणि जबाबदार अधिकाऱ्यांना जबाबदार धरले पाहिजे आणि भविष्यात अशा घटना टाळण्यासाठी त्यांच्यावर कठोर कायदेशीर कारवाई केली पाहिजे अशी मागणी केली. काँग्रेस आमदार नाना पटोले यांनीही सरकारवर टीका केली आणि म्हणाले की, पावसाच्या आगमनाने मुंबईची पायाभूत सुविधा कोलमडली आहे. शहरातील रस्त्यांवर खड्डे पडले आहेत, पाणी साचून राहत आहे आणि उघडे मॅनहोल लोकांसाठी जीवघेणे ठरत आहेत. त्यांनी निदर्शनास आणून दिले की, साकीनाका येथे मॅनहोलमध्ये पडून एका व्यक्तीचा मृत्यू झाला, तर आदल्या दिवशी चेंबूरमध्ये बसवर झाड पडल्याने एका मुलाचा मृत्यू झाला. या वारंवार घडणाऱ्या घटनांमधून प्रशासन आणि सरकार पावसाळ्यापूर्वीच्या तयारीमध्ये पूर्णपणे अपयशी ठरल्याचे स्पष्टपणे दिसून येते. सभागृहातील इतर अनेक आमदारांनीही या घटनेबद्दल चिंता व्यक्त केली आणि मुंबईत पावसाळ्यात नागरिकांच्या सुरक्षेसाठी ठोस उपाययोजना करण्याची मागणी केली. सदस्यांनी सांगितले की, पावसाळ्यात दरवर्षी अशा घटना घडतात, परंतु संबंधित विभागांच्या कामकाजात कोणतीही दृश्य सुधारणा दिसून येत नाही.

मंत्री माधुरी मिसाळ यांनी कडक सूचना दिल्या.

या प्रश्नाला उत्तर देताना नगरविकास राज्यमंत्री माधुरी मिसाळ यांनी सांगितले की, साकीनाका घटना अत्यंत दुःखद आणि गंभीर आहे. मुंबई महानगरपालिकेच्या सर्व अतिरिक्त आयुक्त आणि उपआयुक्तांना तात्काळ रस्त्यावर जाऊन मॅनहोलच्या स्थितीची पाहणी करण्याचे निर्देश देण्यात आले आहेत. मुंबईतील कोणत्याही रस्त्यावर एकही मॅनहोल उघडे राहणार नाही याची खात्री केली पाहिजे. सर्व संबंधित अधिकाऱ्यांना तात्काळ आपापल्या भागांची पाहणी करण्याचे, सुरक्षा व्यवस्था मजबूत करण्याचे, उघडे किंवा खराब झालेले मॅनहोल तात्काळ बंद करण्याचे आणि नागरिकांच्या सुरक्षेला प्राधान्य देण्याचे आदेश दिले.

About Editor

Check Also

वर्षा गायकवाड यांचा सवाल, पक्ष फोडण्यासारखे पेपर फुटीचेही पेव फुटले, सरकार नावाची व्यवस्था आहे की नाही? टीईटी पेपर फुटी प्रकरणाची सखोल चौकशी करून दोषींना कडक शिक्षा करा

रविवारी होणाऱ्या TET परीक्षेचा पेपर ठाण्यात लीक झाल्याने सर्व स्तरातून संताप व्यक्त करण्यात येत असून …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *