ऑपरेशन सिंदूरनंतर ऑल इंडिया जेम अँड ज्वेलरी डोमेस्टिक कौन्सिल (जीजेसी) ने उद्योगांना तुर्की आणि अझरबैजानसोबतचे सर्व व्यवसाय व्यवहार स्थगित करण्याचे आवाहन केले आहे. तुर्की यांनी पाकिस्तानला दिलेल्या स्पष्ट समर्थनाला प्रतिसाद म्हणून हे आवाहन करण्यात आले आहे, वाढत्या राष्ट्रीय सुरक्षेच्या चिंतेदरम्यान भारतीय व्यापारी संघटनांकडून या भूमिकेवर तीव्र टीका झाली आहे.
“भारतीय रत्न आणि ज्वेलरी क्षेत्र देशाच्या समर्थनात एकजूट आहे. आपल्या उद्योगाने व्यापारापेक्षा देशाला प्राधान्य देऊन एक मजबूत उदाहरण मांडणे अत्यावश्यक आहे. आम्ही प्रत्येक ज्वेलर्स, उत्पादक, व्यापारी आणि घाऊक विक्रेत्याला तुर्की आणि अझरबैजानसोबतचे सर्व व्यवहार थांबवण्याचे आवाहन करतो,” असे जीजेसीचे अध्यक्ष राजेश रोकडे म्हणाले.
त्यांनी अधोरेखित केले की हे सामूहिक पाऊल राष्ट्रीय हितासाठी उद्योगाच्या दृढ वचनबद्धतेचे प्रतीक आहे. “व्यापार थांबवून, आम्ही एकता आणि दृढनिश्चयाचा स्पष्ट संदेश देतो, राष्ट्रीय अभिमानाचा आधारस्तंभ म्हणून आमच्या उद्योगाची भूमिका बळकट करतो. चला, एक उद्योग म्हणून एकत्र येऊन या मूल्यांचे समर्थन करूया, भारताच्या सन्मान आणि सुरक्षेप्रती आमची लवचिकता आणि निष्ठा दाखवूया,” असे ते पुढे म्हणाले.
आजच्या सुरुवातीला, भारतातील १२५ हून अधिक प्रमुख व्यापारी नेत्यांनी तुर्की आणि अझरबैजानसोबतच्या व्यावसायिक, प्रवास आणि सांस्कृतिक संबंधांवर व्यापक बहिष्कार टाकण्याची घोषणा केली. १६ मे रोजी नवी दिल्ली येथे झालेल्या राष्ट्रीय व्यापारी परिषदेत दोन्ही देशांच्या पाकिस्तानशी असलेल्या संबंधांना थेट प्रतिसाद म्हणून एकमताने ठराव मंजूर झाल्यानंतर हा निर्णय घेण्यात आला.
या कार्यक्रमाचे आयोजन करणाऱ्या कॉन्फेडरेशन ऑफ ऑल इंडिया ट्रेडर्स (CAIT) ने भारतीय चित्रपट उद्योगाला आपले आवाहन केले आणि तुर्की आणि अझरबैजानमध्ये चित्रीकरण टाळण्याचे आवाहन केले. या देशांमध्ये हाती घेतलेल्या कोणत्याही व्यावसायिक किंवा चित्रपट प्रकल्पांना भारतीय जनता आणि व्यावसायिक समुदायाकडून मोठ्या प्रमाणात प्रतिसाद मिळू शकतो, असा इशारा संघटनेने दिला.
“भारताच्या सद्भावनेचा, मदतीचा आणि संकटाच्या काळात धोरणात्मक पाठिंब्याचा फायदा घेतलेल्या तुर्की आणि अझरबैजानने आता पाकिस्तानची बाजू घेण्याचे निवडले आहे हे अत्यंत दुर्दैवी आहे – हा देश दहशतवादाला पाठिंबा देण्यासाठी जागतिक स्तरावर ओळखला जातो. त्यांची भूमिका केवळ भारताच्या सार्वभौमत्वाला आणि राष्ट्रीय हिताला धक्का पोहोचवत नाही तर १४० कोटी भारतीयांच्या भावनांनाही थेट अपमान करते,” असे CAIT चे सरचिटणीस आणि खासदार प्रवीण खंडेलवाल म्हणाले.
Marathi e-Batmya