अमेरिकेशी व्यापार चर्चा करण्यासाठी पियुष गोयल जाणार सोमवारपासून आठवडाभरासाठी अमेरिका दौऱ्यावर

भारत-अमेरिका व्यापार करारासाठी एका कडक अंतिम मुदतीवर काम करत असताना, वाणिज्य आणि उद्योग मंत्री पियुष गोयल सोमवारपासून एका आठवड्यासाठी वॉशिंग्टनमध्ये असतील आणि अमेरिकन व्यापार प्रतिनिधी (USTR) यांच्याशी सुरुवातीच्या चर्चेसाठी येतील. लवकरच ते शपथ घेण्याची अपेक्षा आहे.

अमेरिकन सिनेटने बुधवारी जेमिसन ग्रीर यांची युएसटीआर USTR म्हणून नियुक्ती केली. इतर देशांशी वाटाघाटींवर देखरेख करणाऱ्या विभागाचे नेतृत्व नियुक्त होताच, भारतीय पथक अमेरिकेला रवाना होणार आहे कारण दोन्ही देशांनी बहुक्षेत्रीय द्विपक्षीय व्यापार करार (BTA) पूर्ण करण्यासाठी या वर्षाच्या शरद ऋतू किंवा शरद ऋतूची अंतिम मुदत निश्चित केली आहे.

बीटीए BTA ची घोषणा झाल्यानंतर व्यापार मंत्र्यांची पहिली बैठक, बीटीए BTA च्या व्याप्ती आणि अमेरिकेच्या मनात असलेल्या परस्पर शुल्कांबद्दल स्पष्टता मिळविण्याचा प्रयत्न करेल. बीटीएवरील चर्चा सुरू होण्यापूर्वी, वाणिज्य मंत्रालयाने अमेरिकेसोबतच्या व्यापारविषयक बाबींवरील घडामोडींवर इतर विभाग आणि मंत्रालयांसोबत बैठका घेतल्या आहेत. मंत्रालयांनी उद्योग आणि इतर भागधारकांसोबत काही बैठका घेतल्या आहेत. भागधारकांसोबत झालेल्या चर्चेच्या आधारे, वाणिज्य मंत्रालय त्यांच्या अंतर्गत येणाऱ्या उत्पादनांबाबत चर्चेत घ्यायच्या भूमिकेबद्दल त्यांचे मत जाणून घेणार आहे.

यूएसटीआरने जगभरातील अमेरिकन निर्यातदारांना भेडसावणाऱ्या टॅरिफ आणि बिगर-टॅरिफ अडथळ्यांवर अभ्यास सुरू केला आहे. या अभ्यासानंतर अमेरिका ज्या देशांशी व्यापार करते त्या सर्व देशांवर परस्पर-टॅरिफ लादले जातील. भारताव्यतिरिक्त, व्यापारविषयक बाबींवरील संघर्ष टाळण्यासाठी ट्रम्प प्रशासनाने आतापर्यंत वाटाघाटी केलेला करार ऑफर केलेला युके हा एकमेव देश आहे.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांची १३ फेब्रुवारी रोजी वॉशिंग्टनमध्ये भेट झाल्यानंतर व्यापार करारावर निर्णय घेण्यात आला. या करारात दोन्ही देशांमधील व्यापारविषयक बाबींवरील संघर्ष टाळण्याचा प्रयत्न केला आहे, ज्यामुळे त्यांच्या निर्यातदारांना भेडसावणाऱ्या टॅरिफ आणि बिगर-टॅरिफ अडथळ्यांवरील चिंता दूर होतील. राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांनी टॅरिफचा वापर करून अमेरिका जगासोबत करत असलेल्या मोठ्या प्रमाणात व्यापार तूट कमी करण्याचा प्रयत्न केला आहे.

About Editor

Check Also

आरबीआयचा अहवाल म्हणतो, देशातून बाहेर जाणाऱ्या डॉलरचे प्रमाण जास्त येणाऱ्या डॉलर्सपेक्षा ३०.८ अब्ज डॉलर्सने जास्त जाणारी रक्कम

भारतीय रिझर्व्ह बँकेच्या अर्थात आरबीआय (RBI) ताज्या आकडेवारीवरून हे दिसून येते की, देशातून बाहेर जाणाऱ्या …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *