रघुराम राजन यांची स्पष्टोक्ती, अमेरिकेशी अंत्यत काळजीपूर्वक वाटाघाटी करा चीन वर अमेरिकेकडून आकारणाऱ्या टेरिफचा भारताला फायदा होण्याची शक्यता

भारताने अमेरिकेशी व्यापार चर्चेत, विशेषतः शेती क्षेत्रात काळजीपूर्वक पावले उचलली पाहिजेत, जिथे परदेशी अनुदानामुळे लहान भारतीय उत्पादकांना नुकसान होऊ शकते, असा इशारा रिझर्व्ह बँकेचे माजी गव्हर्नर रघुराम राजन यांनी शुक्रवारी दिला.

एका वृत्तसंस्थेला दिलेल्या मुलाखतीत, रघुराम राजन यांनी “अत्यंत काळजीपूर्वक आणि हुशारीने” वाटाघाटी करण्याचे आवाहन केले, कारण देश अमेरिकेसोबत प्रस्तावित द्विपक्षीय व्यापार करार (बीटीए) च्या अटींना अंतिम रूप देत आहे. “देशात कृषी उत्पादनांचा अनियंत्रित प्रवाह समस्या निर्माण करू शकतो,” असे ते म्हणाले, भारतातील उत्पादकांना त्यांच्या विकसित देशांच्या समकक्षांच्या तुलनेत खूपच कमी राज्य पाठिंबा मिळतो हे लक्षात घेऊन.

नवी दिल्लीत शेती आणि दुग्धव्यवसाय राजकीयदृष्ट्या संवेदनशील आहेत. भारताने अद्याप कोणत्याही व्यापार करारांतर्गत या क्षेत्रांमध्ये शुल्क कपात मान्य केलेली नाही – सध्याच्या चर्चेत अमेरिका जोरदारपणे दबाव आणत असल्याचे वृत्त आहे. अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी भारताशी केलेला करार अमेरिकेच्या इंडोनेशियाशी झालेल्या कराराचे प्रतिबिंब असू शकतो असे संकेत दिले आहेत, ज्यामुळे भारतीय वाटाघाटीकर्त्यांमध्ये चिंता निर्माण झाली आहे.

“जास्त दूध आयातीचे स्वागत करण्याऐवजी, आपण येथे मूल्यवर्धित दुग्ध उत्पादन वाढविण्यासाठी थेट परकीय गुंतवणुकीला प्रोत्साहन देण्यावर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे,” असे राजन म्हणाले. दूध पावडर आणि चीज सारख्या उत्पादनांना आयात स्पर्धेपेक्षा देशांतर्गत सुधारणांद्वारे भारतीय उत्पादकांना अधिक फायदा होऊ शकतो.

डोनाल्ड ट्रम्पच्या वाढत्या शुल्कामुळे जागतिक व्यापारातील अशांतता भारताच्या जीडीपी वाढीला सध्याच्या ६-७% श्रेणीपेक्षा किंचित कमी करू शकते हे रघुराम राजन यांनी देखील मान्य केले. तथापि, जर भारताने स्वतःला पर्यायी उत्पादन आधार म्हणून स्थान दिले तर त्यांना दीर्घकालीन संधी दिसते. “जर चीन आणि इतर देशांवरील अमेरिकेचे शुल्क भारतापेक्षा जास्त असेल, तर आपल्याला येथे उत्पादन प्रवाह दिसू शकतो,” असे ते पुढे म्हणाले.

भारत सरकार स्टील (५०%) आणि ऑटो (२५%) वरील शुल्कात कपात करण्यासह २६% अतिरिक्त अमेरिकन शुल्क काढून टाकण्याची मागणी करत आहे. उच्च वाणिज्य अधिकाऱ्यांच्या नेतृत्वाखालील भारताच्या पथकाने या आठवड्यात वॉशिंग्टनमध्ये पाचव्या फेरीच्या वाटाघाटी पूर्ण केल्या.

संरक्षणवादाबद्दल इशारा देताना, रघुराम राजन म्हणाले की लक्ष्यित शुल्क कपातीमुळे ऑटो मॅन्युफॅक्चरिंगसारख्या क्षेत्रात स्पर्धात्मकता वाढू शकते. “आम्ही विशिष्ट प्रकारच्या कारचे उत्पादन खूप चांगले करतो,” असे ते म्हणाले, कमी आयात अडथळे देशांतर्गत कामगिरीला आणखी बळकटी देऊ शकतात असे ते म्हणाले.

About Editor

Check Also

वस्त्रोद्योग मंत्री संजय सावकारे यांच्या हस्ते ‘भारत टेक्स’मधील महाराष्ट्र दालनाचे उद्घाटन उद्योगस्नेही महाराष्ट्रात गुंतवणूक करण्याचे आवाहन

नवी दिल्लीतील प्रगती मैदान येथील भारत मंडपममध्ये आयोजित करण्यात आलेल्या देशातील सर्वात मोठ्या जागतिक वस्त्रोद्योग …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *