क्रेडिट-डिपॉझिट रेशो ९० टक्क्यांच्या पुढे गेल्याने, छोट्या वित्त बँकांनी रिझर्व्ह बँकेने सेट केलेल्या विद्यमान संगणकीय नियमांमध्ये शिथिलता आणण्याची मागणी केली आहे.
मोठ्या युनिव्हर्सल कमर्शिअल बँकांप्रमाणे ज्यांचे सीडी रेशो ८०-९० टक्क्यांच्या श्रेणीत आहे, एकाधिक एसएफबी SFB चे सीडी रेशो ९० टक्क्यांपेक्षा जास्त आहे, सूर्योदय एसएफबी SFB चे सीडी रेशो Q1FY25 नुसार ११० टक्के आहे आणि जना एसएफबी SFB चे सीडी रेशो आहे १०२ टक्के.
सीडी गुणोत्तर किंवा कर्ज-ते-ठेवी गुणोत्तराचा वापर बँकेच्या एकूण कर्जाची त्याच कालावधीतील एकूण ठेवीशी तुलना करून त्याच्या तरलतेचे मूल्यांकन करण्यासाठी केला जातो. प्रमाण खूप जास्त असल्यास, सावकाराकडे अनपेक्षित ताण किंवा अचानक पैसे काढण्यासाठी पुरेशी तरलता नसते.
सीडी CD गुणोत्तर मोजण्याची सध्याची पद्धत एसएफबी SFB नाबार्ड, सिडबी SIDBI आणि एनएचबी NHB सारख्या पुनर्वित्त संस्थांकडून घेतलेल्या कर्जाचा विचार करत नाही, असे SFB अधिकाऱ्याने सांगितले. “पुनर्वित्त मिळवून निर्माण होणारी तरलता ही मालमत्ता सोर्सिंगसाठी वापरली जाते. म्हणूनच, जर सीडी रेशोची गणना करताना री-फायनान्स भागाचा विचार केला तर क्रेडिटच्या कमाल २० टक्क्यांपर्यंत क्रेडिट-डिपॉझिट रेशो सुधारेल, ”अधिकारी म्हणाले.
एसएफबी SFB चे पोर्टफोलिओ आहेत जे या तीन विशिष्ट संस्थांनी मंजूर केले आहेत. पुनर्वित्त मिळवणे तसेच कमी सीडी गुणोत्तर राखणे P&L वर एक ड्रॅग बनते. या संस्था स्थिर आणि दीर्घकालीन भागीदार म्हणून विश्वासार्ह आहेत, त्यांच्या पुनर्वित्ताचा विचार बँकेने जमा केलेल्या ठेवींप्रमाणेच केला पाहिजे,” असे वरिष्ठ बँकर म्हणाले. आरबीआय RBI ने बिझनेसलाइनच्या प्रश्नांना रात्री उशीरापर्यंत उत्तर दिले नाही.
एसएफबी SFB अधिकाऱ्यांचे म्हणणे आहे की री-फायनान्स त्यांना मालमत्तेचे दायित्व अधिक चांगल्या प्रकारे व्यवस्थापित करण्यात मदत करते, कारण हे दीर्घकालीन फंड आहेत आणि त्यांचा कालावधी पुस्तकांवरील मालमत्तेप्रमाणेच आहे, कमी व्याजदरांसह आणि रोख राखीव प्रमाण आणि वैधानिक तरलता प्रमाण आवश्यकता नाही. ५-१० वर्षांचा असाच कालावधी ठेव बाजारात उपलब्ध नाही.
जूनमध्ये मौद्रिक धोरण समितीच्या एका पोस्ट-मॉनेटरी पॉलिसीच्या पत्रकार परिषदेत, आरबीआय कर्जदारांच्या उच्च सीडी गुणोत्तराविरुद्ध काही कारवाई करेल का, असे विचारले असता, डेप्युटी गव्हर्नर स्वामीनाथन जे म्हणाले की, नियामक कर्जदारांना धोका निर्माण करण्याच्या कोणत्याही संभाव्य बिल्ड अपला ध्वजांकित करतात.
“गव्हर्नरच्या भाषणात नमूद केल्याप्रमाणे, ठेवींमधील वाढ आणि त्यांच्या कर्जपुस्तिकेतील वाढ यांच्यातील वाढणारी तफावत लक्षात घेऊन, आम्ही मंडळांना त्यांच्या व्यवसाय योजना पुन्हा पाहण्याची आणि पुन्हा धोरण आखण्याची विनंती केली आहे. म्हणून, ते वैयक्तिक घटकांवर सोडले जाते, त्यांच्या व्यवसाय योजनांच्या आधारावर, स्पष्ट केले.
Marathi e-Batmya