फ्रेंच अर्थशास्त्रज्ञ थॉमस पिकेट्टी यांची चिंता, भारतात विषमतेची पातळी चिंताजनक अतिश्रीमंतावर कर आकारण्याचे आवाहन

फ्रेंच अर्थशास्त्रज्ञ थॉमस पिकेट्टी यांनी विषमतेची चिंताजनक पातळी सांगून भारताला अतिश्रीमंतांवर कर आकारण्याचे आवाहन केले आहे. दिल्लीस्थित थिंक टँक आरआयएस RIS आणि दिल्ली स्कूल ऑफ इकॉनॉमिक्स यांनी आयोजित केलेल्या एका कार्यक्रमात बोलताना, कॅपिटल इन २१ व्या शतकातील लेखकाने भारताला जी २० अर्थमंत्र्यांच्या जुलैमध्ये जगातील सर्वात मोठ्या संपत्तीवर कर लावण्यात सहकार्य करण्याच्या प्रतिज्ञानुसार कार्य करण्याचे आवाहन केले.

₹१०० दशलक्ष ($१.१८ दशलक्ष) पेक्षा जास्त मालमत्ता असलेल्या व्यक्तींवर २% संपत्ती कर आणि त्याच उंबरठ्यावरील मालमत्तेवर ३३% वारसा कर प्रस्तावित करून पिकेट्टी म्हणाले, “भारताने श्रीमंतांवर कर लावण्यात सक्रिय असले पाहिजे. त्यांच्या अंदाजानुसार, या उपाययोजनांमुळे भारताच्या जीडीपी GDP च्या २.७३% बरोबर वार्षिक अतिरिक्त महसूल मिळू शकेल.

भारतातील सर्वात श्रीमंतांमधील संपत्तीचे केंद्रीकरण श्रीमंत राष्ट्रांच्या तुलनेत जास्त झाले आहे. २०२४ च्या जागतिक असमानता प्रयोगशाळेच्या अहवालाचा दाखला देत त्यांनी सह-लेखन केले, पिकेट्टी यांनी उघड केले की भारतातील शीर्ष १% लोकसंख्या २२.६% राष्ट्रीय उत्पन्नावर आणि ४०.१% देशाच्या संपत्तीवर नियंत्रण ठेवते, जी युनायटेड स्टेट्स आणि ब्राझीलपेक्षा जास्त आहे.

या एकाग्रतेला भारतातील उच्चभ्रू लोकांमध्ये नशीब वाढल्यामुळे चालना मिळाली आहे. फोर्ब्सच्या म्हणण्यानुसार, गेल्या वर्षभरात, भारतातील १०० अब्जाधीशांची संचित संपत्ती $३०० अब्जाहून अधिक वाढून $१.१ ट्रिलियनपर्यंत पोहोचली आहे, जी मोठ्या प्रमाणावर शेअर बाजारातील रॅलीमुळे चालते.

भारताने २०१५ मध्ये संपत्ती कर रद्द केला आणि तो पुन्हा सुरू करण्याच्या कॉलला विरोध केला. अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी वारसा कराच्या विरोधात युक्तिवाद केला आहे, मध्यमवर्गावरील संभाव्य ओझे नमूद केले आहे. मुख्य आर्थिक सल्लागार व्ही. अनंथा नागेश्वरन यांनी याच कार्यक्रमात ही भावना प्रतिध्वनीत केली आणि चेतावणी दिली की जास्त करांमुळे भांडवल बाहेर पडू शकते.

संपत्ती असमानता आणि करप्रणालीवरील वादविवाद तीव्र होत असताना, पिकेट्टीच्या कॉलने आर्थिक असमानता संबोधित करणे आणि आर्थिक वाढीचे संरक्षण यांच्यातील वाढता तणाव अधोरेखित केला आहे.

About Editor

Check Also

विशाल, अतिविशाल प्रकल्पांना विशेष प्रोत्साहन; १८ प्रस्तावांना मुख्यमंत्र्यांची मंजुरी महाराष्ट्रात ₹२.५६ लाख कोटींची गुंतवणूक आणि १ लाखांहून अधिक रोजगारनिर्मितीचे लक्ष्य

राज्यात मोठ्या प्रमाणावर गुंतवणूक आकर्षित करून रोजगारनिर्मितीला चालना देण्यासाठी तब्बल ₹२,५६,१३७.०१ कोटींच्या १८ विशाल व …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *