माजी निवडणूक आयुक्त एस वाय कुरेशी म्हणाले, व्यक्तीची ओळख धार्मिक नव्हे तर योगदानावरून काही जणांना धार्मिक ओळख फक्त राजकारणासाठी

भाजपा खासदार निशिकांत दुबे यांनी माजी निवडणूक आयुक्त एस वाय कुरेशी यांना “मुस्लिम आयुक्त” असे संबोधले होते, या वक्तव्यावर प्रतिक्रिया देताना, माजी मुख्य निवडणूक आयुक्त (सीईसी) एस.वाय. कुरैशी यांनी सोमवारी सांगितले की, व्यक्तींची व्याख्या त्यांच्या धार्मिक ओळखींवरून नव्हे तर त्यांच्या योगदानावरून केली पाहिजे असे मत व्यक्त केले होते.

रविवारी सकाळी, त्यांच्या पक्षाने भारताचे सरन्यायाधीश (सीजेआय) संजीव खन्ना हे देशातील “गृहयुद्ध” (गृहयुद्ध) साठी जबाबदार आहेत या त्यांच्या विधानापासून स्वतःला दूर केल्यानंतर काही तासांतच, निशिकांत दुबे यांनी माजी मुख्य निवडणूक आयुक्तांवर वक्फ कायद्यावरील टीकेबद्दल हल्ला चढवला आणि त्यांना “मुस्लिम आयुक्त” असे संबोधले. निशिकांत दुबे यांनी माजी मुख्य निवडणूक आयुक्तांच्या धर्माला लक्ष्य करणारे हे विधान सर्वोच्च न्यायालय आणि सरन्यायाधीश संजीव खन्ना यांच्यावर केलेल्या तीव्र टीकेच्या दुसऱ्या दिवशी आले, ज्यावर त्यांनी “धार्मिक युद्धे” असल्याचा आरोप केला होता – ज्यामुळे भाजपाने त्यांच्या वक्तव्यापासून फारकत घेतली.

एका वृत्तसंस्थेशी बोलताना एस वाय कुरेशी म्हणाले, “आपले संविधान अभिव्यक्ती स्वातंत्र्याची हमी देते… कोणीही जे काही बोलू शकते ते बोलू शकते.” वक्फ कायद्यावरील त्यांच्या विधानावर ते ठाम आहेत का असे विचारले असता ते म्हणाले, “अर्थातच, मी ठाम आहे.” कुरेशी यांनी जुलै २०१० ते जून २०१२ पर्यंत भारताचे मुख्य निवडणूक आयुक्त म्हणून काम केले.

१७ एप्रिल रोजी, कुरेशी यांनी एक्स वर लिहिले होते: “वक्फ कायदा हा निःसंशयपणे मुस्लिमांच्या जमिनी हडप करण्यासाठी सरकारचा एक अत्यंत भयानक/दुष्ट डाव आहे. मला खात्री आहे की सर्वोच्च न्यायालय ते खोडून काढेल. खोडसाळ प्रचार यंत्रणेने केलेल्या चुकीच्या माहितीने त्याचे काम चांगले केले आहे.”

सोमवारी एका वृत्तसंस्थेशी बोलताना एस वाय कुरेशी म्हणाले, “मी निवडणूक आयुक्त या संवैधानिक पदावर माझ्या क्षमतेनुसार काम केले आणि आयएएसमध्ये माझी दीर्घ आणि समाधानकारक कारकीर्द होती. मी भारताच्या अशा कल्पनेवर विश्वास ठेवतो जिथे व्यक्तीची व्याख्या त्याच्या धार्मिक ओळखींवरून नव्हे तर त्याच्या प्रतिभेवरून आणि योगदानावरून होते.”

शेवटी बोलताना एस वाय कुरेशी म्हणाले की, “पण मला वाटते की, काहींसाठी, धार्मिक ओळखी त्यांच्या द्वेषपूर्ण राजकारणाला पुढे नेण्यासाठी एक महत्त्वाचा घटक आहेत. भारताने नेहमीच आपल्या संवैधानिक संस्था आणि तत्त्वांसाठी उभे राहून लढा दिला आहे, देत आहे आणि देत राहील,” असेही यावेळी सांगितले.

About Editor

Check Also

निवडणूक आयोगाकडून फाल्टा मतदारसंघात फेरमतदान निवडणूक गैरप्रकार आणि लोकशाही प्रक्रियेचा भंग झाल्याने पुर्नमतदान

भारतीय निवडणूक आयोगाने शनिवारी पश्चिम बंगालच्या फाल्टा विधानसभा मतदारसंघातील सर्व मतदान केंद्रांवर फेरमतदान घेण्याचे आदेश …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *